Jumla

Tume ya Uajiri wa Walimu (TSC)

Kusambaza ni Kuunusuru Uislamu

https://www.standardmedia.co.ke/education/article/2001414062/tsc-plans-to-hit-education-graduates-hard

Tovuti ya Standard (kiunga hapo juu) iliandika makala yenye kichwa “TSC ina mpango wa kuwakomoa kwa kishindo mahafali wa taaluma ya elimu”

“Kwa mujibu wa mapendekezo mapya yaliyotolewa na Tume ya Uajiri wa Walimu (TSC), mahafali wote wa chuo kikuu wanaokusudia kufundisha watalazimika kupata cheti cha diploma ya ualimu”

Katika kuongeza na kuifanya vigumu zaidi nafasi ya kuingia katika taaluma ya ualimu (TC). Tutataja mambo 3 tu:

  1. Lazima cheti (Stashahada ya Elimu baada ya kuhitimu chuoni) kabla ya zoezi la kufundisha. “Wanafunzi wote wa 8-4-4 na Mtaala wa Umilisi (CBC) lazima wafanye kwanza, Shahada ya Sanaa au Shahada ya Sayansi kwa kipindi cha miaka mitatu inayoangazia masomo muhimu na, baada ya hapo, kufanya Stashahada ya Ualimu kwa kipindi cha mwaka mmoja kwa ajili ya kufundisha katika shule ya Upili ya daraja la chini na la juu na SNE (Elimu ya Mahitaji Maalum), ” hati hiyo inasema.” (Kiunga hapo juu)
  2.  Kuongeza kiwango cha elimu kutoka cheti hadi stashahada katika taaluma ya Ualimu kabla ya kuajiriwa. “Mapendekezo mengine ni kwamba kiwango cha chini cha kuingia katika taaluma ya ualimu nchini Kenya katika ngazi zote kitakuwa stashahada katika Ualimu.”
  3.  Kutokana na nakisi ya kifedha baada ya covid, wanataka kupunguza idadi ya wanafunzi wanaodhaminiwa na serikali kwa kuiita “ziinaongozwa na mahitaji”. “Wakati huo huo, usajili katika diploma zote na digrii zote katika kozi za ualimu zitakuwa” zinaongozwa na mahitaji “, ikimaanisha kwamba idadi ya waalimu wanaohitimu kila mwaka itadhibitiwa.” (Kiunga hapo juu)
  4. Sababu za mabadiliko haya makubwa, Mkurugenzi wa Uhakiki wa Ubora na Viwango katika TSC, Dk Reuben Nthamburi alidokeza kuwa:
  5. “Kwamba kuna stashahada ya diploma katika elimu ya upili ambayo itashughulikia sehemu maalumu za kusomwa / masomo yanayotakiwa katika daraja la chini na la juu la upili ambayo yana upungufu.” (Kiunga hapo juu)
  6. Upinzani:
  7. Jana, Chama cha Wafanyakazi wa Vyuo Vikuu (UASU) kilielezea kutoridhishwa na yaliyomo kwenye waraka huo.
  8. “Wanataka kuondoa programu ya Digrii ya Elimu ili wanafunzi wote wajisajili tu kwa Shahada ya Sanaa au ya Sayansi. Wanapohitimu na mmoja akapendelea ualimu, lazima arudi kupata diploma ya ualimu,”akasema Dkt Wilfridah Itolondo, makamu mwenyekiti wa UASU wa Chuo Kikuu cha Kenyatta.
  9. “Wahadhiri wa vyuo vikuu wanahisi huu unaweza kuwa mpango wa kutekeleza kiujanja mapendekezo ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) kuhusu kupunguza bajeti na matumizi katika baadhi ya mashirika ya serikali, ambayo yanaweza kuhusisha kusitisha uajiri mpya au kushinikiza kupunguzwa kwa wafanyakazi kama kigezo kwa Kenya kupewa mkopo wa bilioni Sh 257”(Kiunga hapo juu)

Athari za utekelezaji wa pendekezo la TSC utasababisha yafuatayo:

  1. Kupunguza fedha kwa sekta ya elimu
  2. Kusambaratisha zaidi huduma katika shule za umma ambazo zinategemewa na wananchi wengi.
  3. Baada ya vizuizi vya Covid, Wakenya wengi wamehamia katika shule za Umma kupunguza matumizi ya lazima. Kwa hivyo, kuongeza haja “inayoongozwa na mahitaji” badala yake nafasi zaidi hutolewa kwa kozi za kufundisha.
  4. Kulazimisha watu kwenda shule za kibinafsi kwa sababu ya nafasi ambazo hazipatikani katika shule za umma. Au kurundika kwa wanaufunzi katika shule za umma kusiko na ufanisi wa kielimu ambako kutaongeza tu wasiojua kusoma na kuandika na raia wasio na ujuzi wowote. Mzigo kwa Wakenya wengi utazidi kuongezeka wakimezea mate utajiri unaokusanywa na wasomi.

Hizi ni athari zinazoendelea za ubepari ulimwenguni. Uislamu na mfumo wa Khilafah una uwezo na rahma ya kuwainua raia wake kwa utulivu na faraja.

  1. Udhibitisho au idhini (Ijazah) katika Uislamu inahusishwa na mwalimu sio taasisi ambayo inaweza kudanganya kwani inategemea wafanyikazi, uwezo wa kifedha na mengine, ambayo hutofautiana mara kwa mara. Hii inafanya msururu wa walimu ujulikane ambao husaidia kufafanua ukweli na kudumisha usafi wa yaliyomo.
  2. Kwa ubepari, serikali haiwajibiki kuhakikisha mahitaji ya msingi ya kila mtu yametimizwa. Inachanganya mahitaji (pamoja na elimu ambayo ni somo) na mahitaji ya ziada (tunayoweza kuishi bila) kwa hivyo huona (mahitaji msingi na mahitaji ya ziada) kama ambayo hayatoshelezeki kwa kila mtu.
  3. Ufadhili wa SGR na miradi mingine kabambe ipo hata mikopo inachukuliwa kuiwezesha kutekelezeka na katika sekta ya elimu tunashuhudia kupunguzwa kwa bajeti. Hivi ndivyo ambavyo ubepari unalipa kipaumbele suala la uzalishaji juu ya usambazaji kwa sababu miradi ya miundombinu huongeza uzalishaji na kupunguza mzigo wa vifaa. Uislamu unatanguliza usambazaji juu ya uzalishaji. Kwa hivyo, ukaruhusu hata ushuru kwa utajiri wa matajiri (ikiwa hazina ya serikali haitoshi) kwa kukidhi mahitaji ya kimsingi ya raia wake.
  4. Mikopo yenye riba kila wakati imekuwa mzigo kwa watu wa chini katika jamii tangu enzi za utumwa. Sio mengi yamebadilika hivi leo, mikopo ni moja ya minyororo inayotumiwa kuzifunga nchi za “ulimwengu wa tatu” kujinasua kutoka kwa ukoloni.
  5. Uislamu umetungwa sheria na Mwenyezi Mungu (SWT) ambaye haitaji rasilimali ili kuishi. Tofauti na kibepari ambayo inatuacha tukigombania mabaki ya mkoloni, watawala wasomi na wandugu.
  6. . Uislamu umewekewa sheria na Mwenyezi Mungu (SWT) ambaye hahitaji rasilimali ili kuishi. Tofauti na mabepari ambao wanatuacha tukigombania mabaki ya mkoloni, watawala na marafiki zao.

Na SAMIRA MOHAMAD ALI.